Điều kiện để tham gia đấu giá hàng thanh lý

Thứ ba - 19/07/2022 11:40
Không ít người thắc mắc về việc khi tham gia đấu giá hàng thanh lý cần có những điều kiện gì? Để giúp bạn đọc có được câu trả lời chính xác nhất cho thắc mắc của mình DauGia.Net xin đưa ra bài viết sau đây. Hãy dành ít phút để tìm hiểu về vấn đề này nhé.
Điều kiện để tham gia đấu giá hàng thanh lý

Điều kiện để tham gia đấu giá hàng hóa thanh lý

Nếu bạn đọc đang thắc mắc không biết điều kiện tham gia đấu giá hàng hóa thanh lý là gì thì căn theo Điều 30 của Nghị định 17/2010/NĐ-CP về bán đấu giá tài sản có quy định về những trường hợp không đủ điều kiện tham gia đấu giá hàng thanh lý, cụ thể: 

“1. Người không có năng lực hành vi dân sự, người bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc người tại thời điểm đấu giá không nhận thức, làm chủ được hành vi của mình.

2. Người làm việc trong tổ chức bán đấu giá tài sản, nơi thực hiện việc bán đấu giá tài sản đó, cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người đó; người trực tiếp giám định, định giá tài sản, cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người đó.

3. Người được chủ sở hữu ủy quyền bán tài sản; người ra quyết định tịch thu tài sản là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính; người có thẩm quyền quyết định bán tài sản nhà nước; người ký hợp đồng thuê tổ chức bán đấu giá tài sản để bán đấu giá tài sản nhà nước; cá nhân, tổ chức có quyền bán tài sản của người khác theo quy định của pháp luật.

4. Người không có quyền mua tài sản bán đấu giá theo quy định của pháp luật, bao gồm:

a) Người không được tham gia mua tài sản để thi hành án theo quy định của pháp luật về thi hành án dân sự;

b) Người không đủ điều kiện tham gia mua tài sản đối với một số loại tài sản theo quy định của pháp luật về loại tài sản đó.

5. Người không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất; người không thuộc trường hợp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử”

Như vậy, những cá nhân, tổ chức không thuộc những vi phạm tại Điều 30 Nghị định 17/2010/NĐ-CP thì đều có thể tham gia đấu giá tài sản thanh lý. 

đấu giá hàng hóa thanh lý 1
Tổ chức không thuộc những vi phạm tại Điều 30 Nghị định 17/2010/NĐ-CP thì đều có thể tham gia đấu giá tài sản thanh lý.

Trên đây là những chia sẻ của DauGia.Net về những điều kiện cụ thể để cá nhân, tổ chức có thể tham gia đấu giá hàng thanh lý. Nếu bạn đang có nhu cầu tham gia đấu giá tài sản và quan tâm đến các gói đấu giá tài sản công thì có thể tham khảo gói VIP6 - Phần mềm săn tài sản đấu giá của DauGia.Net. Với các gói tài sản đấu giá được cập nhật hàng giờ, hàng ngày giúp cho nhà đầu tư có được gói đấu giá tài sản công phù hợp, đáp ứng được tiêu chí đấu giá của doanh nghiệp mình.

Để biết thêm thông tin chi tiết về gói VIP6, bạn có thể liên hệ ngay với chúng tôi theo số hotline 0904.634.288 hoặc email [email protected] để được nhân viên tư vấn, hỗ trợ tận tình.

Tác giả: Hồ Thị Linh

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

aztest thi nang bac nang luong quang cao
Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Mua sắm Khí Oxy năm 2024 Bệnh viện đa khoa huyện Mường La
Mã TBMT: IB2400096430-00
Đóng thầu: 15:00 02/05/24
Công bố: 16:25 23/04/24
Phần xây dựng công trình
Mã TBMT: IB2400093925-00
Bên mời thầu: UBND xã Thanh Văn
Đóng thầu: 09:00 02/05/24
Công bố: 16:24 23/04/24
Thống kê
  • 5237 dự án đang đợi nhà thầu
  • 645 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 1381 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 14357 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 27158 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây