Thông tin liên hệ
- 0904.634.288, 024.8888.4288
- [email protected]
- Facebook Fanpage: http://fb.com/dauthau.info
- Messenger: http://m.me/dauthau.info
Thông tin liên hệ
Kết quả tìm kiếm không phù hợp? Click Reset để thực hiện lệnh tìm kiếm mới
Tiện ích dành cho bạn:
BÁO CÁO PDF "KẾT QUẢ HOẠT ĐỘNG CỦA DOANH NGHIỆP TẠI THỊ TRƯỜNG MUA SẮM CÔNG"
DauThau.info mới cho ra mắt tính năng xuất báo cáo PDF "Kết quả hoạt động của doanh nghiệp tại thị trường Mua sắm công" nhằm hỗ trợ người dùng ra quyết định đầu tư và chiến lược tài chính hay đánh giá tính khả thi của việc đầu tư vào các dự án/công ty cụ thể… xem chi tiết tại đây.
Kết quả phân tích dữ liệu của phần mềm DauThau.info cho bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM như sau:
- Có quan hệ với 1 chủ đầu tư.
- Có quan hệ với 11 nhà thầu.
- Đã công bố 0 dự án đầu tư phát triển, trong đó có 0 dự án chưa công bố KHLCNT.
- Đã công bố 8 kế hoạch lựa chọn nhà thầu với tổng số 32 gói thầu, trong đó có 8 KHLCNT chưa tìm thấy dự án đầu tư
- Đã thực hiện mời thầu 10 gói (với 10 thông báo mời thầu), thực hiện mời sơ tuyển 0 gói.
- Có 0 gói thầu có nội dung cần làm rõ.
- Đã công bố kết quả của 9 gói, hủy thầu 0 gói (trong số các gói thầu ở trên).
- Có 0 gói có kết quả mà không có TBMT, TBMST.
- Có 0 gói có kết quả mà không có KHLCNT.
- Có 30 gói chưa đăng tải đầy đủ kết quả lựa chọn nhà thầu. Trong đó có 30 gói thầu không tìm thấy TBMT
- Trung bình số nhà thầu tham gia mỗi gói thầu là: 1,00 nhà thầu.
- Tỉ lệ lĩnh vực mời thầu: Hàng hoá 30,00%, Xây lắp 30,00%, Tư vấn 20,00%, Phi tư vấn 10,00%, Hỗn hợp 10,00%, Lĩnh vực khác 0%.
- Tổng giá trị theo gói thầu có KQLCNT hợp lệ là: 120.956.693.080 VNĐ, trong đó tổng giá trị trúng thầu là: 116.148.508.151 VNĐ.
- Tỉ lệ tiết kiệm là: 3,98%.
Kết quả phân tích dữ liệu của phần mềm DauThau.info cho bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM như sau:
- Có quan hệ với 11 nhà thầu.
- Trung bình số nhà thầu tham gia mỗi gói thầu là: 1,00 nhà thầu.
- Tỉ lệ lĩnh vực mời thầu: Hàng hoá 30,00%, Xây lắp 30,00%, Tư vấn 20,00%, Phi tư vấn 10,00%, Hỗn hợp 10,00%, Lĩnh vực khác 0%.
- Tổng giá trị theo gói thầu có KQLCNT hợp lệ là: 120.956.693.080 VNĐ, trong đó tổng giá trị trúng thầu là: 116.148.508.151 VNĐ.
- Tỉ lệ tiết kiệm là: 3,98%.
Bên mời thầu này cũng là chủ đầu tư. Kết quả phân tích dữ liệu cho chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM như sau:
- Là chủ đầu tư của 0 dự án đầu tư phát triển.
- Là chủ đầu tư của 2 KHLCNT trong đó có 2 KHLCNT tự đăng tải, có 0 KHLCNT là do đơn vị khác đăng tải.
- Là chủ đầu tư của 11 TBMT trong đó tự mời thầu 9 TBMT, có 2 TBMT là do đơn vị khác mời thầu.
Bạn cần Đăng nhập hoặc Đăng kí để có thể xem được thông tin đầy đủ.
- Đã tham gia 33 gói thầu, trong đó trúng 27 gói, trượt 3 gói, 1 chưa có kết quả, 2 gói đã bị huỷ.
- Tổng giá trị các gói thầu đã trúng (bao gồm liên danh): VND (Trong đó VND là các gói chỉ định thầu; VND là các gói thầu có KQLCNT nhưng không có TBMT); VND là các gói thầu có KQLCNT không liên kết KHLCNT)
Lưu ý: Đây là tổng giá trị các gói thầu mà nhà thầu đã trúng, bao gồm cả gói thầu tham gia với tư cách liên danh. Số liệu này đang tính tổng giá trị của cả liên danh, do tỉ lệ tham gia trong liên danh không được công bố nên chúng tôi không có cơ sở phân tách chính xác số liệu với từng thành viên liên danh. Số liệu trên có thể lớn hơn số liệu thực tế mà nhà thầu trúng thầu
- Tổng giá trị trúng thầu với vai trò độc lập: VND (Trong đó VND là các gói chỉ định thầu; VND là các gói thầu có KQLCNT nhưng không có TBMT; VND là các gói thầu có KQLCNT không liên kết KHLCNT)
- Tổng giá trị các gói thầu đã tham gia và trúng thầu với vai trò liên danh: VND (Trong đó VND là các gói chỉ định thầu; VND là các gói thầu có KQLCNT nhưng không có TBMT; VND là các gói thầu có KQLCNT không liên kết KHLCNT) (Giá trị trúng thầu của tất cả thành viên liên danh)
- Tỷ lệ chào giá thấp nhất khi tham gia: 83.07% (Chỉ tính dựa trên các gói có công bố giá dự toán hoặc giá gói thầu)
- Tỷ lệ trung bình giá trúng thầu so với giá dự toán: 99.93% (Chỉ tính dựa trên các gói có công bố giá dự toán hoặc giá gói thầu)
- Các tỉnh, thành phố sau khi sáp nhập mà nhà thầu đã tham gia thầu : TP.Hồ Chí Minh (19), Hà Nội (2), Hưng Yên (1), Quảng Trị (1), Khánh Hòa (1), Không xác định (9)
- Các tỉnh, thành phố trước khi sáp nhập mà nhà thầu đã tham gia thầu : Bà Rịa - Vũng Tàu (16), Hà Nội (2), Thái Bình (1), Quảng Trị (1), TP.Hồ Chí Minh (1), Khánh Hòa (1), Không xác định (11)
- Có quan hệ với 16 bên mời thầu
- Có quan hệ với 17 chủ đầu tư
- Đã từng đấu với 28 nhà thầu trong 12 gói thầu, thắng 8 gói, thua 3 gói, 1 chưa có kết quả, 0 gói đã bị huỷ.
- Đã từng liên danh với 14 nhà thầu trong 14 gói thầu, thắng thầu 11 gói, thua 3 gói, 0 chưa có kết quả, 0 gói đã bị huỷ.
- Đã nhận 0 quyết định xử phạt do vi phạm quy định về đấu thầu.
- Đã tham gia tư vấn 0 gói thầu với 0 vai trò.
- Tên tổ chức xây dựng: CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM
- Mã chứng chỉ năng lực HĐXD: 00004333
- Cơ quan cấp: Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu
- Lĩnh vực:
⚬ Thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình: Hạ tầng kỹ thuật
⚬ Thi công xây dựng công trình: Hạ tầng kỹ thuật Trừ công trình xử lý chất thải rắn
Thông báo
Thông báo
| Tiêu chí đánh giá | Điểm đánh giá |
|---|---|
| Kinh nghiệm | ??? |
| Kinh nghiệm tài chính | ??? |
| Quan hệ của chủ đầu tư/bên mời thầu với nhà thầu | ??? |
| Hiệu quả mời thầu | ??? |
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Gói thầu số 06: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
04/12/2019 09:25
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Mua sắm nguyên vật liệu cho nhiệm vụ KH và CN “Ứng dụng giải pháp bê tông cốt phi kim nhằm tăng cường tính bền vững cho các công trình kè chắn sóng ven biển dưới tác động của biến đổi khí hậu. của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
- Nhà thầu trúng thầu: Công ty TNHH Thương Mại COG
04/12/2019 08:41
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải TBMT Gói thầu số 06: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM với hình thức Chào hàng cạnh tranh trong nước.
04/10/2019 07:33
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải KHLCNT Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM với 1 gói thầu.
05/09/2019 11:20
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải KHLCNT Gói thầu số 6: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt thử nghiệm 100m kè tại sông Dinh của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM với 1 gói thầu.
20/08/2019 11:04
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Tư vấn lập đề án xả thải vào nguồn trạm xử lý nước thải của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
12/02/2018 17:00
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Tư vấn giám sát thi công xây dựng và lắp đặt thiết bị của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
12/02/2018 16:18
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Gói thầu số 13: Bảo hiểm công trình của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
12/02/2018 16:15
Bên mời thầu Sở nội vụ tỉnh bắc giang đã đăng tải kết quả gói thầu Gói thầu 03B: Xây dựng mạng lưới đường ống và các trạm bơm khu vực 2 của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
07/02/2018 11:10
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Mua sắm máy phát điện dự phòng cho các trạm bơm của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
- Nhà thầu trúng thầu: công ty Cổ phần chế tạo máy Dzĩ An
05/02/2018 16:06
Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đăng tải KHLCNT mua sắm hàng hóa máy móc 2023 với 1 gói thầu.
17/04/2023 10:19
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM công bố kết quả gói thầu Gói thầu số 06: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh.
- Nhà thầu trúng thầu: Công ty TNHH Thương Mại COG, CÔNG TY TNHH MMV
04/12/2019 09:25
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM công bố kết quả gói thầu Mua sắm nguyên vật liệu cho nhiệm vụ KH và CN “Ứng dụng giải pháp bê tông cốt phi kim nhằm tăng cường tính bền vững cho các công trình kè chắn sóng ven biển dưới tác động của biến đổi khí hậu..
- Nhà thầu trúng thầu: Công ty Cổ phần cốt sợi polyme Việt Nam, CÔNG TY TNHH MMV, Công ty TNHH Thương Mại COG
04/12/2019 08:41
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM công bố KQMT gói thầu Gói thầu số 06: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh với 1 nhà thầu tham gia.
11/10/2019 09:02
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đăng tải TBMT Gói thầu số 06: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh theo hình thức Chào hàng cạnh tranh trong nước.
04/10/2019 07:33
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đăng tải KHLCNT Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh với 1 gói thầu.
05/09/2019 11:20
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đăng tải KHLCNT Gói thầu số 6: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt thử nghiệm 100m kè tại sông Dinh với 1 gói thầu.
20/08/2019 11:04
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đăng tải TBMT Mua sắm nguyên vật liệu cho nhiệm vụ KH và CN “Ứng dụng giải pháp bê tông cốt phi kim nhằm tăng cường tính bền vững cho các công trình kè chắn sóng ven biển dưới tác động của biến đổi khí hậu. theo hình thức Đấu thầu rộng rãi trong nước.
31/07/2019 17:08
CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM công bố kết quả gói thầu Tư vấn lập đề án xả thải vào nguồn trạm xử lý nước thải.
- Nhà thầu trúng thầu: Viện Khoa học và kỹ thuật môi trường
12/02/2018 17:00
Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Gói thầu số 06: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
04/12/2019 09:25
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Mua sắm nguyên vật liệu cho nhiệm vụ KH và CN “Ứng dụng giải pháp bê tông cốt phi kim nhằm tăng cường tính bền vững cho các công trình kè chắn sóng ven biển dưới tác động của biến đổi khí hậu. của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
- Nhà thầu trúng thầu: Công ty TNHH Thương Mại COG
04/12/2019 08:41
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải TBMT Gói thầu số 06: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM với hình thức Chào hàng cạnh tranh trong nước.
04/10/2019 07:33
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải KHLCNT Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt 100m kè tại sông Dinh của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM với 1 gói thầu.
05/09/2019 11:20
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải KHLCNT Gói thầu số 6: Mua sắm nguyên vật liệu phục vụ sản xuất và thi công, lắp đặt thử nghiệm 100m kè tại sông Dinh của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM với 1 gói thầu.
20/08/2019 11:04
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Tư vấn lập đề án xả thải vào nguồn trạm xử lý nước thải của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
12/02/2018 17:00
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Tư vấn giám sát thi công xây dựng và lắp đặt thiết bị của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
12/02/2018 16:18
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Gói thầu số 13: Bảo hiểm công trình của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
12/02/2018 16:15
Bên mời thầu Sở nội vụ tỉnh bắc giang đã đăng tải kết quả gói thầu Gói thầu 03B: Xây dựng mạng lưới đường ống và các trạm bơm khu vực 2 của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
07/02/2018 11:10
Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải kết quả gói thầu Mua sắm máy phát điện dự phòng cho các trạm bơm của chủ đầu tư CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM.
- Nhà thầu trúng thầu: công ty Cổ phần chế tạo máy Dzĩ An
05/02/2018 16:06
Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Để nhận được KHLCNT sớm nhất của bên mời thầu này qua email, mời bạn đăng ký gói VIP2.
Tổng kết: Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải 8 KHLCNT, trong đó có 32 gói thầu. Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Để nhận được TBMT sớm nhất của bên mời thầu này qua email, mời bạn đăng ký gói VIP1.
Tổng kết: Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải 10 TBMT trong 10 gói thầu. Trong đó tự mời thầu 9 TBMT, mời thầu cho chủ đầu tư khác 1 TBMT. Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Tổng kết: Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM đã đăng tải 9 KQLCNT trong đó:Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
- Đã công bố kết quả của 9 gói, hủy thầu 0 gói (trong số các gói thầu ở trên).
- Có 0 gói có kết quả mà không tìm thấy TBMT, TBMST.
Tổng kết: Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM có quan hệ với 11 nhà thầu. Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Tổng kết: Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM có quan hệ với 2 đơn vị tư vấn. Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Tổng kết: Bên mời thầu CÔNG TY CỔ PHẦN KHOA HỌC CÔNG NGHỆ VIỆT NAM có quan hệ với 4 chủ đầu tư. Bảng dữ liệu đã được ẩn đi một phần, để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info, DauThau.Net, DauGia.Net, BaoGia.Net
Tiêu chuẩn ASTM A123 là gì? Yêu cầu về mạ kẽm nhúng nóng và ứng dụng trong đấu thầu
Năng lượng tái tạo là gì? Cách tìm kiếm gói thầu năng lượng tái tạo trên DauThau.info
Người đại diện hợp pháp là gì? Ví dụ và cách tra cứu người đại diện doanh nghiệp
Thương hiệu Quốc gia là gì? Có được ưu đãi khi tham gia đấu thầu không?
Hồ sơ yêu cầu là gì? Quy định về hồ sơ yêu cầu theo từng hình thức lựa chọn nhà thầu
DauThau.info thông báo bảo trì hệ thống ngày 03/09/2026
DauThau.info góp phần lan tỏa giá trị nguồn mở tại Hội thảo Linux và Phần mềm nguồn mở 2026
Từ tìm kiếm gói thầu đến lựa chọn đúng cơ hội kinh doanh
"Bạn có thể sống lâu, nhưng hai mươi năm đầu là nửa đời dài nhất của bạn. "
Southey
Sự kiện trong nước: Anh hùng dân tộc Trần Quốc Tuấn sinh năm 1226 quê ở làng Tức Mặc, Mỹ Lộc tỉnh Nam Định. Ông có tài quân sự, khi giặc Nguyên sang cướp nước ta, ông được Trần Nhân Tông phong làm Tiết chế các đạo quân thuỷ bộ. Thế giặc mạnh, nhà vua lo ngại muốn tạm hàng, ông khảng khái nói: "Bệ hạ muốn hàng, xin hãy chém đầu tôi trước rồi hãy hàng". Ông làm "Hịch tướng sĩ" khích lệ lòng quân, đôn đốc các vương hầu, binh tướng tận trung cứu nước. Dưới tài lãnh đạo của ông, quân dân ta chiến thắng vang dội ở Chương Dương, Hàm Tử, Vạn Kiếp, Bạch Đằng, đuổi giặc ra khỏi nước. Ông được thăng chức Hưng Đạo Vương. Ông thường tiến cử nhiều người có tài ra giúp lập nên nghiệp lớn như Phạm Ngũ Lão, Dã Tượng, Yết Kiêu ... bất kể họ thuộc thành phần nào trong xã hội. Ngoài "Hịch tướng sĩ" ông còn là tác giả của "Binh thư yếu lược" và "Vạn Kiếp tông bí truyền thư". Ông mất ngày 3-9-1300, thọ 74 tuổi.