Gói thầu xây dựng, nâng cấp Cổng thông tin điện tử thuộc loại hình nào?

Thứ năm - 02/01/2020 14:46
Trường hợp gói thầu xây dựng, nâng cấp Cổng thông tin điện tử mà phần mềm chưa có sẵn trên thị trường, cần phải thuê các chuyên gia lập trình để xây dựng ra phần mềm thì gói thầu này được coi là gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn. Trường hợp phần mềm này đã có sẵn trên thị trường, cần mua bản quyền để sử dụng và nâng cấp thì việc mua phần mềm và bản quyền phần mềm này được coi là gói thầu mua sắm hàng hóa.
Gói thầu xây dựng, nâng cấp Cổng thông tin điện tử thuộc loại hình nào?
Gói thầu xây dựng, nâng cấp Cổng thông tin điện tử thuộc loại hình nào?

Qua Hệ thống tiếp nhận và trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Bộ Kế hoạch và Đầu tư nhận được câu hỏi như sau:

1. Năm 2009, Văn phòng Bộ Y tế thực hiện hoạt động mua sắm phần mềm “Nâng cấp Cổng thông tin điện tử Bộ Y tế”.

2. Năm 2013, Văn phòng Bộ Y tế tiếp tục thực hiện hoạt động “Nâng cấp Cổng thông tin điện tử Bộ Y tế”.

Cả hai lần trên, hoạt động này đều được Văn phòng Bộ thực hiện đấu thầu với hình thức mua sắm hàng hóa.

Để tiếp tục thực hiện hoạt động nâng cấp phần mềm “Cổng thông tin điện tử Bộ Y tế”, Văn phòng Bộ Y tế đã tiến hành lập Đề cương và Dự toán chi tiết (Theo thông tư 21/2010/TT-BTTTT của Bộ thông tin Truyền thông) cho hoạt động nói trên và đã được Bộ trưởng Bộ Y tế phê duyệt (dưới sự chủ trì thẩm định của Cục CNTT – Bộ Y tế).

Để lựa chọn đơn vị thực hiện nâng cấp phần mềm theo Đề cương đã được phê duyệt, Văn phòng Bộ xác định đây là gói thầu mua sắm hàng hóa căn cứ theo các quy định sau:

- Khoản 25 Điều 4 Luật đấu thầu số 43/2013/QH, hàng hóa: bao gồm máy móc, thiết bị, nguyên liệu, vật liệu, vật tư, phụ tùng; hàng tiêu dùng; thuốc, vật tư y tế dùng cho các cơ sở y tế.

- Điểm b, Khoản 2, Điều 28 Nghị định 102/2009/NĐ-CP Chi phí thiết bị bao gồm: Thiết bị phải lắp đặt và cài đặt, thiết bị không phải lắp đặt và cài đặt, thiết bị đặc biệt là phần mềm nội bộ, các thiết bị phụ trợ và thiết bị ngoại vi.

- Theo Khoản 3, Điều 2 của Nghị định số 102/2009/NĐ-CP thì: "Phần mềm nội bộ" là phần mềm được phát triển, nâng cấp, chỉnh sửa theo các yêu cầu riêng của tổ chức, hoặc người sử dụng nhằm đáp ứng yêu cầu đặc thù của tổ chức và được sử dụng trong nội bộ tổ chức đó.

Tuy nhiên, trong quá trình thẩm định phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu, nhiều ý kiến cho rằng hoạt động này thuộc gói thầu dịch vụ tư vấn.

Vậy Văn phòng Bộ Y tế xin hỏi Quý cơ quan hoạt động nâng cấp Cổng thông tin điện tử Bộ Y tế là thuộc gói thầu mua sắm hàng hóa hay dịch vụ tư vấn?

Rất mong nhận được phúc đáp sớm nhất từ Quý Cơ quan để chúng tôi có cơ sở trình duyệt cho đúng với các quy định hiện hành.

Trân trọng cảm ơn.

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Bộ Kế hoạch và Đầu tư nhận được văn bản số 9082/VPCP-ĐMDN ngày 20/9/2018 của Văn phòng Chính phủ về việc giải đáp kiến nghị của ông Trần Mạnh Linh. Sau khi nghiên cứu, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến trả lời Ông như sau:

Luật đấu thầu (Điều 4 khoản 8 và khoản 25) quy định dịch vụ tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm: lập, đánh giá báo cáo quy hoạph, tổng sơ đồ phát triển, kiến trúc; khảo sát, lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, báo cáo đánh giá tác động môi trường; khảo sát, lập thiết kế, dự toán; lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm tra, thẩm định; giám sát; quản lý dự án; thu xếp tài chính; kiểm toán, đào tạo, chuyển giao công nghệ; các dịch vụ tư vấn khác. Hàng hóa gồm máy móc, thiết bị, nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu, vật tư, phụ tùng; hàng tiêu dùng; thuốc, vật tư y tế dùng cho các cơ sở y tế.

Đối với trường hợp của Ông, để xác định được gói thầu nâng cấp Cổng thông tin điện tử Bộ Y tế thuộc loại gói thầu nào thì bên mời thầu phải căn cứ vào tính chất của gói thầu để quyết định. Trường hợp phần mềm nâng cấp này chưa có sẵn trên thị trường, cần phải thuê các chuyên gia lập trình để xây dựng ra phần mềm thì gói thầu này được coi là gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn theo quy định tại khoản 8 Điều 4 Luật đấu thầu nêu trên. Trường họp phần mềm này đã có sẵn trên thị trường, cần mua bản quyền để sử dụng nâng cấp thì việc mua phần mềm và bản quyền phần mềm này được coi là gói thầu mua sắm hàng hóa theo quy định tại khoản 25 Điều 4 Luật đấu thầu nêu trên,

Trên đây là ý kiến của Bộ Kế hoạch và Đầu tư trên cơ sở các thông tin được cung cấp tại văn bản 9082/VPCP-ĐMDN ngày 20/9/2018 của Văn phòng Chính phủ./.

Tác giả: Đức Tiến

Nguồn tin: www.mpi.gov.vn

 Tags: nhà thầu
Video Huong dan su dung dauthau.info
Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Mua sắm linh kiện sửa chữa máy in và bộ lưu điện máy tính tại Bệnh viện năm 2024
Mã TBMT: IB2400172677-00
Bên mời thầu: CÔNG TY TNHH MINH PHAM
Đóng thầu: 08:00 24/06/24
Công bố: 06:40 14/06/24
Gói thầu số 04: Thi công xây dựng công trình
Mã TBMT: IB2400163610-00
Đóng thầu: 08:00 24/06/24
Công bố: 06:10 14/06/24
Gói thầu số 04: Thi công xây dựng công trình
Mã TBMT: IB2400163613-00
Đóng thầu: 15:00 24/06/24
Công bố: 06:10 14/06/24
Gói thầu số 04: Thi công xây dựng công trình
Mã TBMT: IB2400163615-00
Đóng thầu: 08:00 24/06/24
Công bố: 06:09 14/06/24
Gói thầu số 04: Thi công xây dựng công trình
Mã TBMT: IB2400163616-00
Đóng thầu: 08:00 24/06/24
Công bố: 06:09 14/06/24
Thống kê
  • 7167 dự án đang đợi nhà thầu
  • 841 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 1424 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 20011 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 34334 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây