Bảo lãnh dự thầu được phát hành trước thời điểm mua hồ sơ mời thầu có hợp lệ không?

Thứ hai - 24/10/2022 10:29
Bảo lãnh dự thầu là một trong những hồ sơ mà gần như mọi nhà thầu khi tham dự thầu đều cần chuẩn bị. Vậy trong trường hợp thư bảo lãnh dự thầu được ký và phát hành trước thời điểm nhà thầu mua hồ sơ mời thầu thì có hợp lệ hay không? Mời các bạn theo dõi chi tiết bài viết dưới đây của DauThau.info!
Bảo lãnh dự thầu được phát hành trước thời điểm mua hồ sơ mời thầu có hợp lệ không?
Bảo lãnh dự thầu được phát hành trước thời điểm mua hồ sơ mời thầu có hợp lệ không?

Mới đây, bộ phận chăm sóc khách hàng của DauThau.info có nhận được câu hỏi của một khách hàng gửi về như sau:

“Quý công ty cho tôi hỏi, nếu bảo lãnh dự thầu được phát hành trước thời điểm mua hồ sơ mời thầu thì có hợp lệ không ạ?”

Với câu hỏi này, chuyên gia đấu thầu của DauThau.info - anh Vũ Đình Sơn trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 7, Điều 89, Luật Đấu thầu 2013, các hành vi bị cấm trong đấu thầu như sau:

7. Tiết lộ, tiếp nhận những tài liệu, thông tin sau đây về quá trình lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 7 và điểm e khoản 8 Điều 73, khoản 12 Điều 74, điểm i khoản 1 Điều 75, khoản 7 Điều 76, khoản 7 Điều 78, điểm d khoản 2 và điểm d khoản 4 Điều 92 của Luật này:
a) Nội dung hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu trước thời điểm phát hành theo quy định;
b) Nội dung hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất, sổ tay ghi chép, biên bản cuộc họp xét thầu, các ý kiến nhận xét, đánh giá đối với từng hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất trước khi công khai danh sách ngắn, kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;
c) Nội dung yêu cầu làm rõ hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất của bên mời thầu và trả lời của nhà thầu, nhà đầu tư trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất trước khi công khai kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;
d) Báo cáo của bên mời thầu, báo cáo của tổ chuyên gia, báo cáo thẩm định, báo cáo của nhà thầu tư vấn, báo cáo của cơ quan chuyên môn có liên quan trong quá trình lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư trước khi công khai kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;
đ) Kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư trước khi được công khai theo quy định;
e) Các tài liệu khác trong quá trình lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư được đóng dấu mật theo quy định của pháp luật.
Như vậy, ta có thể khẳng định rằng HSMT là tài liệu có tính bảo mật cao, cho đến khi phát hành thì HSMT phải được giữ bí mật tuyệt đối, sau thời điểm phát hành, nhà thầu mới được phép mua hồ sơ mời thầu. 
đấu thầu qua mạng
Hình minh họa: Bảo lãnh dự thầu trong đấu thầu qua mạng

Vậy nếu bảo lãnh dự thầu được phát hành trước thời điểm mua hồ sơ mời thầu thì có hợp lệ không?

Ở đây DauThau.info sẽ đưa ra 02 trường hợp như sau:
 

Trường hợp 1: Bảo lãnh dự thầu được phát hành trước thời điểm mua hồ sơ mời thầu là hợp lệ

Về nguyên tắc, trường hợp này vẫn có thể chấp nhận được nếu đáp ứng được các yếu tố ảnh hưởng đến tính hợp lệ của thư bảo lãnh đó là: Đúng về tên bên thụ hưởng (bên mời thầu), đúng gói thầu, thời gian có hiệu lực của bảo lãnh, giá trị của bảo lãnh theo yêu cầu của HSMT và các nội dung khác không trái với yêu cầu trong HSMT. Nếu thư bảo lãnh không có dấu hiệu vi phạm tính bảo mật của HSMT thì thư bảo lãnh hoàn toàn hợp lệ, kể cả trong trường hợp được ký trước khi mua HSMT.
 

Trường hợp 2: Bảo lãnh dự thầu được phát hành trước thời điểm phát hành hồ sơ mời thầu là có dấu hiệu bất thường

Trường hợp bảo lãnh dự thầu được phát hành khi HSMT đang còn trong giai đoạn phải được giữ bí mật, tức là bảo lãnh dự thầu được ký và phát hành trước thời điểm phát hành hồ sơ mời thầu. Đây là trường hợp có dấu hiệu làm trái với quy định của pháp luật và chứng tỏ gói thầu đang có dấu hiệu “Thông thầu” giữa nhà thầu và bên mời thầu. Do đó khi gặp trường hợp này Tổ chuyên gia/Bên mời thầu cần xem xét kỹ lưỡng và xác định các yếu tố “thông thầu” và tiến hành hủy thầu.

Trên đây là câu trả lời của anh Vũ Đình Sơn - Chuyên gia đấu thầu của DauThau.info về câu hỏi “Bảo lãnh dự thầu được phát hành trước thời điểm mua hồ sơ mời thầu có hợp lệ không?”. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Khách hàng có thể liên hệ với DauThau.info qua 0904.634.288 hoặc messenger: http://m.me/dauthau.info để được tư vấn, hỗ trợ nhanh chóng.

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Sửa chữa máy sạc 110VDC số 02 trạm 500kV Nhà Bè bị hư hỏng
Mã TBMT: IB2400032555-00
Đóng thầu: 09:00 05/03/24
Công bố: 15:18 22/02/24
Thi công xây lắp
Mã TBMT: IB2400030292-01
Đóng thầu: 09:00 28/02/24
Công bố: 15:16 22/02/24
Mua sắm vật tư, hàng hóa phục vụ hoạt động phúc lợi tập thể năm 2024
Mã TBMT: IB2400033741-00
Bên mời thầu: TRUNG ĐOÀN TÊN LỬA 257
Đóng thầu: 07:00 29/02/24
Công bố: 15:12 22/02/24
Thống kê
  • 2013 dự án đang đợi nhà thầu
  • 220 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 515 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 5508 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 11918 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây