Nhà thầu có được thay đổi nhân sự chủ chốt đã kê khai trong Hồ sơ dự thầu?

Chủ nhật - 09/10/2022 11:15
Vì một số lý do khác nhau mà trong một số trường hợp nhân sự do nhà thầu kê khai trong HSDT không thể tham gia thực hiện hợp đồng được. Vậy nhà thầu có được thay đổi nhân sự khác để thực hiện hợp đồng hay không? Tất cả sẽ được giải đáp qua bài viết dưới đây của DauThau.info.
Nhà thầu có được thay đổi nhân sự chủ chốt đã kê khai trong Hồ sơ dự thầu?
Nhà thầu có được thay đổi nhân sự chủ chốt đã kê khai trong Hồ sơ dự thầu?

Nhà thầu có được thay đổi nhân sự chủ chốt đã kê khai trong Hồ sơ dự thầu?

Trong quá trình chăm sóc khách hàng, DauThau.info nhận được một câu hỏi của khách hàng gửi về như sau: 

“Quý công ty cho hỏi, tôi có một công trình năm đã dự thầu xong vào năm 2020, nhưng đến năm 2022 thì chúng tôi mới bắt đầu triển khai thi công. Tuy nhiên, vì một số lý do mà chúng tôi cần thay đổi nhân sự chủ chốt khác với kê khai trong HSDT. Như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?”

Với câu hỏi này, chuyên gia đấu thầu của DauThau.info - anh Son Vu trả lời như sau:

Theo quy định tại điểm c, Khoản 4, Điều 19, Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/06/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu thì:

Trong quá trình thương thảo, nhà thầu không được thay đổi nhân sự chủ chốt đã đề xuất trong HSDT để đảm nhiệm các vị trí như chủ nhiệm thiết kế, chủ nhiệm khảo sát (đối với gói thầu xây lắp có yêu cầu nhà thầu phải thực hiện thiết kế một hoặc hai bước trước khi thi công), vị trí chỉ huy trưởng công trường, trừ trường hợp do thời gian đánh giá HSDT kéo dài hơn so với quy định hoặc vì lý do bất khả kháng mà các vị trí nhân sự chủ chốt do nhà thầu đã đề xuất không thể tham gia thực hiện hợp đồng. 

Trong trường hợp đó, nhà thầu được quyền thay đổi nhân sự khác nhưng phải bảo đảm nhân sự dự kiến thay thế có trình độ, kinh nghiệm và năng lực tương đương hoặc cao hơn với nhân sự đã đề xuất và nhà thầu không được thay đổi giá dự thầu;

Như vậy, trong một số trường hợp bất khả kháng, nhà thầu được quyền thay đổi nhân sự khác nhưng phải bảo đảm nhân sự dự kiến thay thế có trình độ, kinh nghiệm và năng lực tương đương hoặc cao hơn so với nhân sự đã đề xuất và nhà thầu không được thay đổi giá dự thầu.

Theo đó, đối với trường hợp của khách hàng, việc thay đổi về nhân sự được thực hiện theo hướng dẫn nêu trên.

nhân sự chủ chốt
Hình minh họa: Nhân sự chủ chốt trong đấu thầu

Trên đây là câu trả lời của anh Son Vu - Chuyên gia đấu thầu của DauThau.info về câu hỏi “Nhà thầu có được thay đổi nhân sự chủ chốt đã kê khai trong Hồ sơ dự thầu?”. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Khách hàng có thể liên hệ với DauThau.info qua 0904.634.288 hoặc messenger: http://m.me/dauthau.info để được tư vấn, hỗ trợ nhanh chóng.

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Thống kê
  • 2501 dự án đang đợi nhà thầu
  • 327 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 679 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 5211 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 11230 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây