Thông báo mời thầu

Gói thầu 01XL:Thi công xây lắp

Tìm thấy: 15:51 02/05/2024
Click để xem phân tích của DauThau.info (bạn sẽ bị trừ 2 điểm).
Để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Trạng thái gói thầu
Đã đăng tải
Lĩnh vực MSC
Xây lắp
Tên dự án
Nâng cấp, mở rộng tuyến đường từ Ngã ba UBND xã đến cầu Xã Mười
Tên gói thầu
Gói thầu 01XL:Thi công xây lắp
Mã KHLCNT
Phân loại KHLCNT
Khác
Trong nước/Quốc tế
Trong nước
Chi tiết nguồn vốn
Nguồn ngân sách xã và các nguồn vốn hợp pháp khác
Phạm vi
Trong phạm vi điều chỉnh của Luật đấu thầu
Phương thức lựa chọn nhà thầu
Một giai đoạn một túi hồ sơ
Loại hợp đồng
Trọn gói
Thời gian thực hiện hợp đồng
Để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Hình thức LCNT
Chào hàng cạnh tranh
Địa điểm thực hiện gói thầu
Huyện Tây Hoà, Tỉnh Phú Yên
Địa điểm thực hiện gói thầu (Sau sáp nhập)
Thời điểm đóng thầu
09:10 08/05/2024
Hiệu lực hồ sơ dự thầu
90 Ngày
Lĩnh vực AI phân loại
Số quyết định phê duyệt
104/QĐ-UBND
Ngày phê duyệt
02/05/2024 11:26
Cơ quan ra quyết định phê duyệt
Ủy ban nhân dân xã Hòa Đồng
Quyết định phê duyệt

Hồ sơ mời thầu trên Hệ thống Mua Sắm Công có thể bị nhiễm virus hoặc lỗi, một số file đòi hỏi máy tính sử dụng Hệ điều hành Windows và cần cài đặt phần mềm Client Agent (HĐH Linux và MacOS chưa thể cài đặt phần mềm Client) mới có thể tải được. Sử dụng phần mềm DauThau.info bạn có thể kiểm tra tất cả các vấn đề trên cũng như xem trước tổng dung lượng hồ sơ mời thầu nhằm đề phòng tải thiếu file.
Việc tải file trực tiếp trên Hệ thống Mua Sắm Công mới đòi hỏi máy tính sử dụng Hệ điều hành Windows và cần cài đặt phần mềm Client Agent (HĐH Linux và MacOS chưa thể cài đặt phần mềm Client). Do vậy, để có thể tải file trên điện thoại thông minh, máy tính bảng hay các máy tính dùng hệ điều hành khác Windows, bạn cần sử dụng phần mềm DauThau.info để tải file. Để tải về, mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký

File có biểu tượng này không được hệ thống mua sắm công hỗ trợ tải trực tiếp theo chế độ thường. Truy cập DauThau.info và chọn chế độ Tải về nhanh để tải file nếu bạn không sử dụng Windows có cài Agent. DauThau.info hỗ trợ tải về trên hầu hết trình duyệt và thiết bị hiện đại!
Trường hợp phát hiện BMT không đính kèm đầy đủ file E-HSMT và hồ sơ thiết kế, đề nghị nhà thầu thông báo ngay cho Chủ đầu tư hoặc Người có thẩm quyền theo địa chỉ nêu tại Chương II-Bảng dữ liệu trong E-HSMT và phản ánh tới đường dây nóng Báo Đấu thầu: 024 37686611

Tham dự thầu

Hình thức dự thầu
Qua mạng
Nhận HSDT từ
15:49 02/05/2024
đến
09:10 08/05/2024
Chi phí nộp E-HSDT
220.000 VND
Địa điểm nhận E-HSDT
Để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký

Mở thầu

Thời điểm mở thầu
09:10 08/05/2024
Địa điểm mở thầu
https://muasamcong.mpi.gov.vn
Giá gói thầu
Để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Bằng chữ
Để xem đầy đủ thông tin mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký
Kết quả mở thầu
Xem chi tiết tại đây. Bạn muốn nhận thông báo kết quả mở thầu tự động qua email, hãy nâng cấp tài khoản VIP1.
Kết quả lựa chọn nhà thầu
Xem chi tiết tại đây. Bạn muốn nhận thông báo kết quả lựa chọn nhà thầu tự động qua email, hãy nâng cấp tài khoản VIP1.

Bảo đảm dự thầu

Hình thức đảm bảo dự thầu
Thư bảo lãnh hoặc giấy chứng nhận bảo hiểm bảo lãnh
Số tiền đảm bảo dự thầu
20.000.000 VND
Số tiền bằng chữ
Hai mươi triệu đồng chẵn
Thời hạn đảm bảo
120 ngày kể từ thời điểm đóng thầu 08/05/2024 (05/09/2024)

Thông tin hồ sơ mời thầu

Hồ sơ mời thầu trên Hệ thống Mua Sắm Công có thể bị nhiễm virus hoặc lỗi, một số file đòi hỏi máy tính sử dụng Hệ điều hành Windows và cần cài đặt phần mềm Client Agent (HĐH Linux và MacOS chưa thể cài đặt phần mềm Client) mới có thể tải được. Sử dụng phần mềm DauThau.info bạn có thể kiểm tra tất cả các vấn đề trên cũng như xem trước tổng dung lượng hồ sơ mời thầu nhằm đề phòng tải thiếu file.
Việc tải file trực tiếp trên Hệ thống Mua Sắm Công mới đòi hỏi máy tính sử dụng Hệ điều hành Windows và cần cài đặt phần mềm Client Agent (HĐH Linux và MacOS chưa thể cài đặt phần mềm Client). Do vậy, để có thể tải file trên điện thoại thông minh, máy tính bảng hay các máy tính dùng hệ điều hành khác Windows, bạn cần sử dụng phần mềm DauThau.info để tải file.
Để tải về, mời bạn Đăng nhập hoặc Đăng ký

File có biểu tượng này không được hệ thống mua sắm công hỗ trợ tải trực tiếp theo chế độ thường. Truy cập DauThau.info và chọn chế độ Tải về nhanh để tải file nếu bạn không sử dụng Windows có cài Agent. DauThau.info hỗ trợ tải về trên hầu hết trình duyệt và thiết bị hiện đại!
Trường hợp phát hiện BMT không đính kèm đầy đủ file E-HSMT và hồ sơ thiết kế, đề nghị nhà thầu thông báo ngay cho Chủ đầu tư hoặc Người có thẩm quyền theo địa chỉ nêu tại Chương II-Bảng dữ liệu trong E-HSMT và phản ánh tới đường dây nóng Báo Đấu thầu: 024 37686611

Danh sách đơn vị tư vấn đã tham gia gói thầu

STT Tên đơn vị tư vấn Vai trò Địa chỉ
1 Công ty TNHH Tư vấn Xây dựng 25 Tư vấn lập, thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công, dự toán Tổ 6 Khu FBS, Khu phố Liên Trì, Phường 9, TP Tuy Hoà, Tỉnh Phú Yên
2 Công ty TNHH Công nghệ và Xây dựng HT Tư vấn thẩm tra thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công, dự toán Khu phố Mỹ Lệ Tây, Thị Trấn Phú Thứ, Huyện Tây Hoà, Tỉnh Phú Yên
3 Công Ty TNHH Tư vấn Xây dựng &Thương mại Nhật Minh Tư vấn lập E-HSMT Hẻm 551 Nguyễn Tất Thành, phường 9, TP. Tuy Hoà, tỉnh Phú Yên
4 Công Ty TNHH Tư Vấn và Xây Dựng PV Tư vấn thẩm định E-HSMT Khu Phố Thọ Lâm, Phường Hòa Hiệp Nam, Thị xã Đông Hoà, Tỉnh Phú Yên
5 Công Ty TNHH Tư vấn Xây dựng &Thương mại Nhật Minh Tư vấn đánh giá E-HSDT Hẻm 551 Nguyễn Tất Thành, phường 9, TP. Tuy Hoà, tỉnh Phú Yên
6 Công Ty TNHH Tư Vấn và Xây Dựng PV Tư vấn thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu Khu Phố Thọ Lâm, Phường Hòa Hiệp Nam, Thị xã Đông Hoà, Tỉnh Phú Yên

Yêu cầu về thiết bị thi công chủ yếu

STT Loại thiết bị và đặc điểm thiết bị Số lượng tối thiểu cần có
1
Ô tô tự đổ – trọng tải ≥ 5,0 T * Tài liệu chứng minh: - Giấy chứng nhận đăng ký xe ô tô. - Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ còn hiêụ lưc. - Hợp đồng thuê thiết bị có đóng dấu giáp lai/ký giáp lai của đơn vị/cá nhân cho thuê, phải ghi rõ là hợp đồng dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu (nếu là thiết bị thuê, mướn). * Nếu đơn vị cho thuê là tổ chức phải đính kèm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy xác nhận ngành nghề kinh doanh. Nếu là cá nhân cho thuê phải đính kèm CMND/ CCCD.
2
2
Ô tô tưới nước – dung tích ≥ 5,0 m3 hoặc tải trọng ≥ 5,0 T * Tài liệu chứng minh: - Giấy chứng nhận đăng ký xe ô tô. - Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ còn hiêụ lưc. - Hợp đồng thuê thiết bị có đóng dấu giáp lai/ký giáp lai của đơn vị/cá nhân cho thuê, phải ghi rõ là hợp đồng dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu (nếu là thiết bị thuê, mướn). * Nếu đơn vị cho thuê là tổ chức phải đính kèm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy xác nhận ngành nghề kinh doanh. Nếu là cá nhân cho thuê phải đính kèm CMND/ CCCD.
1
3
Máy đào một gầu, bánh xích – dung tích gầu ≥ 0,4 m3 * Tài liệu chứng minh: - Giấy chứng nhận đăng ký xe chuyên dùng. - Tài liệu chứng minh thiết bị thi công đã đươc̣ kiểm đinh kỹ thuâṭ theo đúng quy đinh và đủ điều kiện để đưa vào sử dung còn hiệu lực. - Hợp đồng thuê thiết bị có đóng dấu giáp lai/ký giáp lai của đơn vị/cá nhân cho thuê, phải ghi rõ là hợp đồng dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu (nếu là thiết bị thuê, mướn). * Nếu đơn vị cho thuê là tổ chức phải đính kèm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy xác nhận ngành nghề kinh doanh. Nếu là cá nhân cho thuê phải đính kèm CMND/ CCCD.
2
4
Máy ủi – công suất ≥ 110,0 CV * Tài liệu chứng minh: - Giấy chứng nhận đăng ký xe chuyên dùng. - Tài liệu chứng minh thiết bị thi công đã đươc̣ kiểm đinh kỹ thuâṭ theo đúng quy đinh và đủ điều kiện để đưa vào sử dung còn hiệu lực. - Hợp đồng thuê thiết bị có đóng dấu giáp lai/ký giáp lai của đơn vị/cá nhân cho thuê, phải ghi rõ là hợp đồng dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu (nếu là thiết bị thuê, mướn). * Nếu đơn vị cho thuê là tổ chức phải đính kèm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy xác nhận ngành nghề kinh doanh. Nếu là cá nhân cho thuê phải đính kèm CMND/ CCCD.
1
5
Máy lu rung tự hành – công suất ≥ 25,0 T * Tài liệu chứng minh: - Giấy chứng nhận đăng ký xe chuyên dùng. - Tài liệu chứng minh thiết bị thi công đã đươc̣ kiểm đinh kỹ thuâṭ theo đúng quy đinh và đủ điều kiện để đưa vào sử dung còn hiệu lực. - Hợp đồng thuê thiết bị có đóng dấu giáp lai/ký giáp lai của đơn vị/cá nhân cho thuê, phải ghi rõ là hợp đồng dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu (nếu là thiết bị thuê, mướn). * Nếu đơn vị cho thuê là tổ chức phải đính kèm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy xác nhận ngành nghề kinh doanh. Nếu là cá nhân cho thuê phải đính kèm CMND/ CCCD.
1
6
Máy lu bánh thép tự hành – trọng lượng tĩnh ≥ 10,0 T * Tài liệu chứng minh: - Giấy chứng nhận đăng ký xe chuyên dùng. - Tài liệu chứng minh thiết bị thi công đã đươc̣ kiểm đinh kỹ thuâṭ theo đúng quy đinh và đủ điều kiện để đưa vào sử dung còn hiệu lực. - Hợp đồng thuê thiết bị có đóng dấu giáp lai/ký giáp lai của đơn vị/cá nhân cho thuê, phải ghi rõ là hợp đồng dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu (nếu là thiết bị thuê, mướn). * Nếu đơn vị cho thuê là tổ chức phải đính kèm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy xác nhận ngành nghề kinh doanh. Nếu là cá nhân cho thuê phải đính kèm CMND/ CCCD.
1
7
Cần cẩu bánh hơi – sức nâng ≥ 6,0 T * Tài liệu chứng minh: - Giấy chứng nhận đăng ký xe chuyên dùng. - Tài liệu chứng minh thiết bị thi công đã đươc̣ kiểm đinh kỹ thuâṭ theo đúng quy đinh và đủ điều kiện để đưa vào sử dung còn hiệu lực. - Hợp đồng thuê thiết bị có đóng dấu giáp lai/ký giáp lai của đơn vị/cá nhân cho thuê, phải ghi rõ là hợp đồng dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu (nếu là thiết bị thuê, mướn). * Nếu đơn vị cho thuê là tổ chức phải đính kèm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy xác nhận ngành nghề kinh doanh. Nếu là cá nhân cho thuê phải đính kèm CMND/ CCCD.
1
8
Máy rải nhựa đường * Tài liệu chứng minh: - Giấy chứng nhận đăng ký xe chuyên dùng hoặc hoá đơn chứng từ. - Tài liệu chứng minh thiết bị thi công đã đươc̣ kiểm đinh kỹ thuâṭ theo đúng quy đinh và đủ điều kiện để đưa vào sử dung còn hiệu lực. - Hợp đồng thuê thiết bị có đóng dấu giáp lai/ký giáp lai của đơn vị/cá nhân cho thuê, phải ghi rõ là hợp đồng dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu (nếu là thiết bị thuê, mướn). * Nếu đơn vị cho thuê là tổ chức phải đính kèm giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và giấy xác nhận ngành nghề kinh doanh. Nếu là cá nhân cho thuê phải đính kèm CMND/ CCCD.
1
9
Trạm trộn Bê tông nhựa * Tài liệu chứng minh: - Hoá đơn chứng từ, các giấy tờ liên quan đến trạm trộn của nhà thầu Hoặc Hợp đồng nguyên tắc với đơn vị có trạm trộn để mua Bê tông nhựa dành riêng cho gói thầu này không dùng chung chung cho các dự án hay công trình khác của nhà thầu.(Đính kèm các giấy tờ liên quan đến trạm trộn của nhà cung cấp bê tông nhựa)
1

Danh sách hạng mục xây lắp:

Mẫu số 01A. Bảng kê hạng mục công việc:

Xem lịch sử yêu cầu tải dữ liệu hàng hóa tại đây
STT Mô tả công việc mời thầu Khối lượng Đơn vị tính Yêu cầu kỹ thuật/Chỉ dẫn kỹ thuật chính Ghi chú
1
Nền đường
2
Mặt đường
3
Bó vỉa
4
Vỉa hè
5
Biền báo, vạch sơn
6
Hố thu
7
Tấm đan
8
Cửa thu nước
9
Cống thoát nước dọc
10
Đắp nền đường bằng máy lu bánh thép 16T, máy ủi 110CV, độ chặt Y/C K = 0,95
6.5581
100m3
11
Đào nền đường bằng máy đào 1,25m3 - Cấp đất III
4.0382
100m3
12
Đào nền đường bằng máy đào 1,25m3 - Cấp đất I
1.1145
100m3
13
Mua và vận chuyển đất để đắp
337.2453
m3
14
Vận chuyển đất bằng ô tô tự đổ 10T, phạm vi ≤500m - Cấp đất I
1.1145
100m3
15
Đắp nền đường bằng máy lu bánh thép 16T, máy ủi 110CV, độ chặt Y/C K = 0,98
3.3735
100m3
16
Mua và vận chuyển đất để đắp
391.326
m3
17
Thi công móng cấp phối đá dăm lớp dưới
4.3355
100m3
18
Thi công móng cấp phối đá dăm lớp trên
2.2711
100m3
19
Tưới lớp dính bám mặt đường, nhũ tương gốc Axít, lượng nhũ tương 0,5kg/m2
2.6515
100m2
20
Tưới lớp thấm bám mặt đường, nhũ tương gốc Axít, lượng nhũ tương 1kg/m2
25.2106
100m2
21
Rải thảm mặt đường bê tông nhựa C 16 - Chiều dày mặt đường đã lèn ép 6cm
27.8621
100m2
22
Sản xuất bê tông nhựa bằng trạm trộn 120T/h
4.1761
100tấn
23
Vận chuyển bê tông nhựa từ trạm trộn đến vị trí đổ cự ly 4km, ô tô tự đổ 12T
4.1761
100tấn
24
Vận chuyển bê tông nhựa từ trạm trộn đến vị trí đổ 9,9km tiếp theo, ô tô tự đổ 12T
4.1761
100tấn
25
Bê tông móng sản xuất bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, rộng <=250cm, M250, đá 1x2
23.632
m3
26
SXLD tháo dỡ ván khuôn thép
1.1651
100m2
27
Bê tông nền SX bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, M150, đá 2x4
16.215
m3
28
Bê tông nền SX bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, M250, đá 1x2
2.499
m3
29
Vữa đệm M75
1.4994
m3
30
Lắp đặt cột và biển báo phản quang - Loại biển báo phản quang: Biển tam giác cạnh 70cm
4
cái
31
Sơn kẻ đường bằng sơn dẻo nhiệt phản quang, dày sơn 2mm
46.25
m2
32
Lắp đặt ống nhựauPVC - Đường kính 200mm
0.3028
100m
33
Lắp đặt Co - cút PVC - Đường kính 200mm
7
cái
34
Bê tông sản xuất bằng máy trộn và đổ bằng thủ công, bê tông hố van, hố ga, bê tông M200, đá 1x2
4.96
m3
35
Ván khuôn thép, khung xương, cột chống giáo ống, tường, chiều cao ≤28m
0.5426
100m2
36
Bê tông móng SX bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, rộng ≤250cm, M200, đá 1x2
2.73
m3
37
Bê tông nền SX bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, M150, đá 2x4
0.57
m3
38
Ván khuôn móng dài
0.1173
100m2
39
Đào móng bằng máy đào 1,25m3, chiều rộng móng ≤6m - Cấp đất III
1.2544
100m3
40
Đắp đất bằng đầm đất cầm tay 70kg, độ chặt Y/C K = 0,95
0.9333
100m3
41
Gia công, lắp đặt tấm đan, hàng rào, cửa sổ, lá chớp, nan hoa, con sơn
0.1826
tấn
42
Bê tông tấm đan, mái hắt, lanh tô, bê tông M300, đá 1x2 - Đổ bê tông đúc sẵn bằng thủ công (vữa bê tông sản xuất bằng máy trộn)
0.9146
m3
43
Gia công, lắp dựng, tháo dỡ ván khuôn nắp đan,
0.0494
100m2
44
Lắp đặt tấm đan và tấm BT đúc sẵn bằng cần cẩu
5
hố thu
45
Gia công, lắp đặt thép cửa thu
0.0502
tấn
46
Bê tông móng SX bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, rộng ≤250cm, M250, đá 1x2
0.5105
m3
47
Bê tông nền SX bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, M150, đá 2x4
0.0848
m3
48
Gia công, lắp dựng, tháo dỡ ván khuôn cửa thu
0.0936
100m2
49
Lưới chắn rác bằng BT tính năng cao HPC M600
4
Tấm
50
Lắp đặt ống bê tông bằng cần cẩu, đoạn ống D60 (Hvh) loại 4m
15
1 đoạn ống

Phân tích bên mời thầu

Kết quả phân tích dữ liệu của phần mềm DauThau.info cho bên mời thầu Ủy ban nhân dân xã Hòa Đồng như sau:

  • Có quan hệ với 5 nhà thầu.
  • Trung bình số nhà thầu tham gia mỗi gói thầu là: 2,00 nhà thầu.
  • Tỉ lệ lĩnh vực mời thầu: Hàng hoá 50,00%, Xây lắp 50,00%, Tư vấn 0,00%, Phi tư vấn 0,00%, Hỗn hợp 0,00%, Lĩnh vực khác 0%.
  • Tổng giá trị theo gói thầu có KQLCNT hợp lệ là: 1.515.982.082 VNĐ, trong đó tổng giá trị trúng thầu là: 1.509.560.471 VNĐ.
  • Tỉ lệ tiết kiệm là: 0,42%.
Phần mềm DauThau.info đọc từ cơ sở dữ liệu mời thầu quốc gia

Tiện ích dành cho bạn

Theo dõi thông báo mời thầu
Chức năng Theo dõi gói thầu giúp bạn nhanh chóng và kịp thời nhận thông báo qua email các thay đổi của gói thầu "Gói thầu 01XL:Thi công xây lắp". Ngoài ra, bạn cũng sẽ nhận được thông báo kết quả mời thầu và kết quả lựa chọn nhà thầu khi kết quả được đăng tải lên hệ thống.
Nhận thông báo mời thầu tương tự qua email
Để trở thành một trong những người đầu tiên nhận qua email các thông báo mời thầu của các gói thầu tương tự gói: "Gói thầu 01XL:Thi công xây lắp" ngay khi chúng được đăng tải, hãy đăng ký sử dụng gói VIP 1 của DauThau.info.

Tiện ích tính toán chi phí dự thầu

Chi phí liên quan đến nhà thầu khi thực hiện đấu thầu trên mua sắm công (Điều 12 Nghị định 24/2024/NĐ-CP)

Loại chi phí Công thức tính Mức phí áp dụng (VND)
Chi phí duy trì tài khoản hàng năm
Chi phí nộp hồ sơ dự thầu
Chi phí nộp hồ sơ đề xuất
Chi phí trúng thầu
Chi phí kết nối bảo lãnh dự thầu điện tử
Tổng chi phí dự kiến

Để xem chi phí dự thầu

Bạn cần Đăng nhập hoặc Đăng ký để xem chi phí dự thầu.
Hỗ trợ và báo lỗi
Hỗ trợ
Bạn cần hỗ trợ gì?
Báo lỗi
Dữ liệu trên trang có lỗi? Bạn sẽ được thưởng nếu phát hiện ra gói thầu và KHLCNT chưa đáp ứng quy định về đấu thầu qua mạng nhưng DauThau.info không cảnh báo hoặc cảnh báo sai.
Đã xem: 121

Đăng ký làm Diễn giả
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây