Đơn vị thực hiện gói thầu có được quyền đăng tải hồ sơ mời thầu?

Thứ tư - 21/12/2022 09:00
Mới đây, DauThau.info nhận được thắc mắc của doanh nghiệp về vấn đề đơn vị thực hiện gói thầu có được quyền đăng tải hồ sơ mời thầu không? Để trả lời cho câu hỏi này DauThau.info xin chia sẻ đến bạn bài viết sau đây. Cùng tìm hiểu ngay nhé.
Đơn vị thực hiện gói thầu có được quyền đăng tải hồ sơ mời thầu?

Quy định về đăng tải hồ sơ mời thầu

Căn cứ theo Điểm d Khoản 1 Điều 7 Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định về cung cấp và đăng tải thông tin đấu thầu như sau: “Bên mời thầu có trách nhiệm cung cấp các thông tin quy định tại các Điểm b, c, d và đ Khoản 1 Điều 8 của Luật Đấu thầu và các thông tin liên quan đến việc thay đổi thời điểm đóng thầu (nếu có) lên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia.”
 

đăng tải hồ sơ mời thầu
Quy định đăng tải hồ sơ mời thầu được quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 7 Nghị định 63/2014/NĐ-CP

Đơn vị thực hiện gói thầu có được quyền đăng tải hồ sơ mời thầu hay không?

Mới đây, DauThau.info nhận được thắc mắc thắc từ phía doanh nghiệp về việc đơn vị thực hiện có quyền đăng tải hồ sơ mời thầu hay không, cụ thể tình huống như sau: “Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với: Mình có 1 gói thầu tư vấn, UBND có Quyết định phê duyệt KHLCNT, trong đó giao Sở Nông nghiệp làm chủ Đầu tư, Chi cục Thủy lợi là đơn vị thực hiện. Như vậy Chi cục Thủy lợi có được quyền đăng hồ sơ mời thầu không? Có căn cứ nào quy định là được đăng HSMT không ạ?”

Đối với thắc mắc trên của doanh nghiệp, chuyên gia đấu thầu của DauThau.info anh Vũ Đình Sơn trả lời như sau:

“Việc Chi cục Thủy lợi đăng hay không thì phải xác định được bên nào là Bên mời thầu, nếu là bên mời thầu là Chi cục Thủy lợi thì việc đăng tải hồ sơ mời thầu lên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia là hoàn toàn phù hợp và đúng với quy định của Luật đấu thầu 2013. Theo như thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi chưa rõ Chi cục Thủy lợi là đơn vị thực hiện có nghĩa là đơn vị được giao thực hiện gói thầu hay là như thế nào? Vì nếu Sở Nông nghiệp làm Chủ đầu tư thì thông thường KHLCNT sẽ được Sở phê duyệt và đăng tải, lúc ấy nếu giao Chi cục Thủy lợi là Bên mời thầu thì Chi cục mới tiến hành đăng tải hồ sơ mời thầu”

Lưu ý, Khoản 3 Điều 4 luật đấu thầu 2013 có quy định cụ thể đối với bên mời thầu như sau:

“3. Bên mời thầu là cơ quan, tổ chức có chuyên môn và năng lực để thực hiện các hoạt động đấu thầu, bao gồm:

a) Chủ đầu tư hoặc tổ chức do chủ đầu tư quyết định thành lập hoặc lựa chọn;

b) Đơn vị dự toán trực tiếp sử dụng nguồn vốn mua sắm thường xuyên;

c) Đơn vị mua sắm tập trung;

d) Cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc tổ chức trực thuộc do cơ quan nhà nước có thẩm quyền lựa chọn.”

Bài viết trên của DauThau.info đã trả lời thắc mắc của quý doanh nghiệp về việc đơn vị thực hiện gói thầu có được quyền đăng tải hồ sơ mời thầu không. Mong rằng câu trả lời từ chuyên gia của chúng tôi sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về việc đăng tải hồ sơ mời thầu. 

Để chủ động hơn trong việc nhận thông tin thầu phù hợp với năng lực của doanh nghiệp mình, hãy đăng ký ngay phần mềm phân tích thông tin thầu DauThau.info ngay từ hôm nay. 

Nếu có thắc mắc cần được tư vấn xin liên hệ:

Tác giả: Hồ Thị Linh

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Thống kê
  • 2506 dự án đang đợi nhà thầu
  • 327 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 683 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 5211 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 11241 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây