Nhà thầu liên danh có cần thực hiện đảm bảo dự thầu hay không?

Thứ hai - 12/12/2022 14:27
Việc thực hiện đảm bảo dự thầu có được áp dụng đối với nhà thầu liên danh không? Đây là câu hỏi mà DauThau.info vừa nhận được từ phía khách hàng gặp vướng mắc trong quá trình tham gia đấu thầu. Để giải đáp thắc mắc này DauThau.info đã đưa ra bài viết sau đây. Bạn đọc theo dõi để có được câu trả lời nhé.
Nhà thầu liên danh có cần thực hiện đảm bảo dự thầu hay không?

Câu hỏi: “Những nhà thầu liên danh với nhà thầu chính có phải thực hiện bảo đảm dự thầu không ạ?”

Anh Vũ Đình Sơn - Chuyên gia DauThau.info trả lời thắc mắc này như sau: "Đối với các gói thầu thực hiện đấu thầu rộng rãi (Trừ gói tư vấn và chào hàng cạnh tranh rút gọn) thì đảm bảo dự thầu là yêu cầu bắt buộc, nhà thầu nào tham dự cũng phải thực hiện thì HSDT mới hợp lệ. Việc nhà thầu liên danh có cần thực hiện đảm bảo dự thầu hay không còn tùy thuộc vào thỏa thuận liên danh các bên ký với nhau như thế nào, thông thường đối với tình huống này có 2 cách xử lý như sau:

1/ Ủy quyền cho thành viên đứng đầu liên danh đứng ra bảo lãnh cho cả liên danh

2/ Các thành viên thực hiện bảo lãnh riêng lẻ theo tỷ lệ”

Việc ủy quyền cho thành viên đứng đầu liên danh đứng ra bảo lãnh hoặc các thành viên thực hiện bảo lãnh riêng lẻ theo tỷ lệ được quy định tại Khoản 6 Điều 11 Luật đấu thầu 2013: “6. Trường hợp liên danh tham dự thầu, từng thành viên trong liên danh có thể thực hiện bảo đảm dự thầu riêng rẽ hoặc thỏa thuận để một thành viên chịu trách nhiệm thực hiện bảo đảm dự thầu cho thành viên đó và cho thành viên khác trong liên danh. Tổng giá trị của bảo đảm dự thầu không thấp hơn giá trị yêu cầu trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu. Trường hợp có thành viên trong liên danh vi phạm quy định tại khoản 8 Điều này thì bảo đảm dự thầu của tất cả thành viên trong liên danh không được hoàn trả.”

Như vậy, đối với trường hợp này nhà thầu liên danh với nhà thầu chính có thể thực hiện bảo đảm dự thầu riêng lẻ hoặc thỏa thuận để một thành viên chịu trách nhiệm thực hiện bảo đảm dự thầu cho các thành viên đó và các thành viên còn lại trong liên danh. Và xử lý trong cách nào còn tùy thuộc vào thỏa thuận giữa các bên ký kết.

Trên đây là câu trả lời của Anh Vũ Đình Sơn - chuyên gia đấu thầu DauThau.info về việc “nhà thầu liên danh có cần phải thực hiện đảm bảo dự thầu hay không?”. Trong quá trình tham gia gói thầu nếu có điều gì thắc mắc cần được tư vấn liên hệ ngay với DauThau.info qua hotline 0904.634.288 hoặc messenger: m.me/dauthau.info để được chuyên gia của chúng tôi tư vấn, hỗ trợ giải đáp thắc mắc kịp thời. 

Tác giả: Hồ Thị Linh

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Video Huong dan su dung dauthau.info
Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Gói thấu số 03: Xây lắp công trình
Mã TBMT: IB2400132856-01
Đóng thầu: 07:30 30/05/24
Công bố: 17:08 21/05/24
GÓI THẦU 06-XL.XDCB/2024: THI CÔNG XÂY LẮP CÔNG TRÌNH
Mã TBMT: IB2400123168-00
Đóng thầu: 10:00 31/05/24
Công bố: 17:08 21/05/24
Thống kê
  • 6074 dự án đang đợi nhà thầu
  • 792 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 1480 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 14949 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 28341 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây