Gói thầu xây dựng nào được phép áp dụng giá hợp đồng trọn gói?

Thứ năm, 06 Tháng Sáu 2024 7:00 SA
“Gói thầu xây dựng nào được phép áp dụng giá hợp đồng trọn gói?”. Hãy cùng DauThau.info tìm hiểu bài viết sau đây để hiểu rõ hơn về vấn đề này nhé!
Gói thầu xây dựng nào được phép áp dụng giá hợp đồng trọn gói?

Quy định về giá hợp đồng xây dựng

Theo điểm a khoản 3 Điều 15 Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định về áp dụng giá hợp đồng trọn gói như sau:

“3. Giá hợp đồng xây dựng có các hình thức sau:

a) Giá hợp đồng trọn gói là giá hợp đồng không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng đối với khối lượng các công việc thuộc phạm vi hợp đồng đã ký kết, trừ trường hợp bất khả kháng và thay đổi phạm vi công việc phải thực hiện.”

Như vậy, giá hợp đồng trọn gói là giá hợp đồng không thay đổi trong quá trình thực hiện hợp đồng với khối lượng các công việc thuộc phạm vi hợp đồng đã ký kết, chỉ trường hợp bất khả kháng hoặc thay đổi phạm vi công việc phải thực hiện. 

Những gói thầu xây dựng nào áp dụng giá hợp đồng trọn gói?

Tại điểm a khoản 5 Điều 15 Nghị định 37/2015/NĐ-CP cũng có quy định cụ thể về các gói thầu được áp dụng hợp đồng trọn gói, cụ thể:

“5. Điều kiện áp dụng các loại giá hợp đồng xây dựng được quy định như sau:

a) Đối với hợp đồng trọn gói:

Giá hợp đồng trọn gói được áp dụng cho các gói thầu tại thời điểm lựa chọn nhà thầu và đàm phán ký kết hợp đồng đã đủ điều kiện để xác định rõ về khối lượng và đơn giá để thực hiện các công việc theo đúng các yêu cầu của hợp đồng xây dựng hoặc trong một số trường hợp chưa thể xác định được rõ khối lượng, đơn giá (như: Hợp đồng EC, EP, PC, EPC và hợp đồng chìa khóa trao tay) nhưng các bên tham gia hợp đồng có đủ năng lực kinh nghiệm để tính toán, xác định giá hợp đồng trọn gói.

Khi áp dụng giá hợp đồng trọn gói thì giá gói thầu, giá hợp đồng phải tính toán đầy đủ các yếu tố rủi ro liên quan đến giá hợp đồng như rủi ro về khối lượng, trượt giá trong thời gian thực hiện hợp đồng và mỗi bên phải tự chịu trách nhiệm đối với các rủi ro của mình.

…”

Theo đó, giá hợp đồng trọn gói sẽ được áp dụng cho các gói thầu xây dựng sau đây:

  • Gói thầu xây dựng mà tại thời điểm lựa chọn nhà thầu và đàm phán ký kết hợp đồng đã đủ điều kiện để xác định rõ về khối lượng và đơn giá để thực hiện các công việc theo đúng các yêu cầu của hợp đồng;

  • Một số trường hợp chưa thể xác định được rõ khối lượng, đơn giá (như: Hợp đồng EC, EP, PC, EPC và hợp đồng chìa khóa trao tay) nhưng các bên tham gia hợp đồng có đủ năng lực kinh nghiệm để tính toán, xác định giá hợp đồng trọn gói.

Những gói thầu xây dựng nào áp dụng giá hợp đồng trọn gói 1
Những gói thầu xây dựng nào áp dụng giá hợp đồng trọn gói?

*** Lưu ý: Trường hợp áp dụng giá hợp đồng trọn gói, giá hợp đồng phải tính toán đầy đủ các yếu tố rủi ro liên quan đến giá hợp đồng như rủi ro về khối lượng, trượt giá trong thời gian thực hiện hợp đồng và mỗi bên phải tự chịu trách nhiệm đối với các rủi ro của mình.

Quy định về thanh toán hợp đồng xây dựng trọn gói

Căn cứ tại khoản 5 Điều 19 Nghị định 37/2015/NĐ-CP có quy định cụ thể về thanh toán hợp đồng xây dựng trọn gói như sau: “5. Đối với hợp đồng trọn gói: Thanh toán theo tỷ lệ phần trăm giá hợp đồng hoặc giá công trình, hạng mục công trình, khối lượng công việc tương ứng với các giai đoạn thanh toán mà các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng, khi thanh toán không đòi hỏi có xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết.”

Như vậy, khi thanh toán hợp đồng trọn gói, các bên tham gia hợp đồng phải thực hiện thanh toán theo tỷ lệ phần trăm giá hợp đồng hoặc giá công trình, hạng mục công trình, khối lượng công việc tương ứng với các giai đoạn thanh toán mà các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng.

Tình huống liên quan đến hợp đồng trọn gói

Dưới đây là một số tình huống cụ thể liên quan đến hợp đồng trọn gói, quý doanh nghiệp có thể tham khảo để có thêm kinh nghiệm hữu ích trong quá trình tìm hiểu, cụ thể:

Tình huống 1

  • Câu hỏi: Công ty tôi làm gói thầu xây lắp ký hợp đồng trọn gói, công trình vốn của xã. Nhưng giờ khối lượng thi công có ít hơn so với hợp đồng thì điều chỉnh như thế nào?

  • Chuyên gia DauThau.info trả lời: Nếu phần khối lượng thi công ít hơn nhưng vẫn thuộc phạm vi công việc theo hợp đồng thì nhà thầu vẫn được thanh toán theo hợp đồng.

Tình huống 2

  • Câu hỏi: Quý công ty cho tôi hỏi, nếu chúng tôi không thực hiện hết khối lượng công việc trong hợp đồng trọn gói thì bị xử lý thế nào ạ? 

  • Chuyên gia DauThau.info trả lời: Căn cứ vào nội dung hợp đồng để xử lý.

Tình huống 3

  • Câu hỏi: Công ty tôi đang thi công 1 công trình dạng hợp đồng trọn gói, khi đấu thầu bên tôi có kiểm tra khối lượng giữa bản vẽ và dự toán thấy khớp nhau, nhưng khi thi công phát hiện khối lượng thực tế lớn hơn thiết kế. Chủ đầu tư và tư vấn giám sát nói vì là hợp đồng trọn gói nên bên tôi không được tính phát sinh. Chuyên gia cho tôi hỏi như thế có đúng không và có quy định nào về vấn đề này không?

  • Chuyên gia DauThau.info trả lời: Đây là rủi ro mà nhà thầu phải chịu, vì bước tham dự thầu, thương thảo hợp đồng cho phép nhà thầu đề xuất và rà soát các khối lượng công việc.

Trên đây là những chia sẻ của DauThau.info về những gói thầu xây dựng được phép áp dụng giá hợp đồng trọn gói, cùng với đó là một số câu hỏi tình huống liên quan đến hợp đồng trọn gói mà quý doanh nghiệp nên tham khảo để có thêm kinh nghiệm trong quá trình đấu thầu.

Nếu có tình huống đấu thầu thắc mắc cần được hỗ trợ giải đáp, hãy liên hệ ngay với DauThau.info qua:

Tác giả: Hồ Thị Linh

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Video Huong dan su dung dauthau.info
Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

kế hoạch lựa chọn nhà thầu dự án Đường GTNT nội xóm Cáp
Số KHLCNT: PL2400148850-00
Công bố: 17:22 25/07/24
tháng 7 năm 2024
25
Thứ năm
tháng 6
20
năm Giáp Thìn
tháng Tân Mùi
ngày Canh Dần
giờ Bính Tý
Tiết Lập đông
Giờ hoàng đạo: Tý (23-1) , Sửu (1-3) , Thìn (7-9) , Tỵ (9-11) , Mùi (13-15) , Tuất (19-21)

"Hãy tử tế với người khác trên đường leo lên, bởi vì bạn có thể sẽ gặp họ trên đường trượt xuống. "

Jimmy Durante

Sự kiện ngoài nước: Em bé ống nghiệm đầu tiên đã ra đời ở bệnh viện...

Thống kê
  • 6579 dự án đang đợi nhà thầu
  • 715 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 1329 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 19568 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 33299 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây