Có được bổ sung hợp đồng tương tự để chứng minh năng lực kinh nghiệm không?

Thứ hai - 07/08/2023 13:10
Rất nhiều trường hợp do không hiểu rõ tính chất hợp đồng tương tự nên đã cung cấp các hợp đồng tương tự không phù hợp và hồ sơ dự thầu bị loại một cách đáng tiếc trong khi còn có nhiều hợp đồng khác đáp ứng. Quan điểm giải quyết vấn đề đó hiện nay như thế nào? Hãy cùng DauThau.info tìm hiểu liệu nhà thầu có được bổ sung hợp đồng tương tự để chứng minh năng lực kinh nghiệm không?
Được bổ sung hợp đồng tương tự trong đấu thầu
Được bổ sung hợp đồng tương tự trong đấu thầu

CLICK HERE to view in English

Hợp đồng tương tự là gì?

Hợp đồng tương tự là hợp đồng đã được nhà thầu ký kết và thực hiện hoàn thành hoặc đang hoàn thành (trên 80% khối lượng/giá trị công việc) mà có tính chất công việc hoặc yêu cầu kỹ thuật tương đối giống với công trình/dự án/gói thầu đang được mời thầu. Nhà thầu có trách nhiệm cung cấp hợp đồng tương tự trong đấu thầu nhằm chứng minh kinh nghiệm của mình.
 

Không ít các nhà thầu (kể cả bên mời thầu) hiểu chưa đúng tính chất của hợp đồng tương tự nên khi thực hiện chuẩn bị hồ sơ dự thầu có thể sơ xuất gửi các hợp đồng chưa phù hợp với tính chất tương tự của hồ sơ mời thầu đang yêu cầu dẫn tới nhiều tính huống không biết xử lý như thế nào (Độc giả có thể tham khảo thêm bài viết phân tích về hợp đồng tương tự của DauThau.INFO). Thông thường có hai tình huống hay xảy ra mà nhà thầu, bên mời thầu cần lưu ý thực hiện:

Quy định về bổ sung hợp đồng tương tự trong đấu thầu

Bổ sung hồ sơ ngay sau thời điểm đóng thầu

Đa số hồ sơ mời thầu thường quy định trong vòng một số ngày (thường từ 3 đến 5 ngày) sau thời điểm đóng thầu nếu nhà thầu phát hiện thấy thiếu hồ sơ để chứng minh năng lực kinh nghiệm thì nhà thầu được phép tự bổ sung tài liệu và bên mời thầu có trách nhiệm tiếp nhận, đánh giá hồ sơ tài liệu này như một phần của hồ sơ dự thầu. Tình huống này thường ít xảy ra, trừ trường hợp nhà thầu không chuẩn bị kịp hồ sơ dự thầu hoặc thiếu một số tài liệu do vấn đề thời gian chưa thể chuẩn bị kịp.

Bổ sung sau thời điểm mở thầu theo yêu cầu của bên mời thầu để làm rõ hồ sơ dự thầu

Tình huống thứ hai hay xảy ra hơn, đó là sau khi mở thầu, nhà thầu có trách nhiệm làm rõ hồ sơ dự thầu theo yêu cầu của bên mời thầu. Trường hợp hồ sơ dự thầu của nhà thầu thiếu tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu làm rõ, bổ sung tài liệu để chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm. Đây là một trong những nội dung rất hay quy định tại khoản 1 Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP và cũng căn cứ trên quy định này, gần đây Bộ Kế hoạch và Đầu tư đã ra chỉ thị số 03/CT-BKHĐT chỉ rõ "Không được loại nhà thầu tại bước kiểm tra tính hợp lệ HSDT/HSĐX do thiếu tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực, kinh nghiệm khi chưa thực hiện làm rõ HSDT/HSĐX" và "Đối với các tài liệu về năng lực, kinh nghiệm do nhà thầu gửi đến bên mời thầu, chủ đầu tư trong thời gian đánh giá HSDT/HSĐX phải được tiếp nhận để xem xét, đánh giá năng lực, kinh nghiệm".

Đây là quy định rất mở cho các nhà thầu theo hướng tạo điều kiện tối đa cho các nhà thầu để không bị đánh trượt ở bước đánh giá năng lực kinh nghiệm. Tình huống này nhiều bên mời thầu "cố tình" hoặc cũng có thể chưa hiểu hết nên làm lơ đi và loại nhà thầu ở bước đánh giá năng lực kinh nghiệm. Tuy nhiên, cũng phải nói thêm rằng quy định là mở nhưng tuyệt đối không sử dụng việc bổ sung, làm rõ hồ sơ dự thầu "phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi bản chất của nhà thầu tham dự thầu" và "Đối với các nội dung đề xuất về kỹ thuật, tài chính nêu trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu, việc làm rõ phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi nội dung cơ bản của hồ sơ dự thầu đã nộp, không thay đổi giá dự thầu". Như vậy, có thể hiểu hoàn toàn có thể được bổ sung các tài liệu hợp đồng tương tự mà nhà thầu đã thực hiện để chứng minh năng lực kinh nghiệm trong thời gian đánh giá hồ sơ dự thầu và theo yêu cầu làm rõ của bên mời thầu vì việc này không làm thay đổi bản chất của nhà thầu. Đối với trường hợp nhân sự kê khai, quan điểm của tác giả bài viết cho rằng chỉ đối với những nhân sự mà nhà thầu đã kê khai trong hồ sơ dự thầu thì mới được tiến hành làm rõ liên quan đến bằng cấp, năng lực kinh nghiệm, không được bổ sung, thay thế bằng các nhân sự khác vì như thế sẽ làm thay đổi bản chất hồ sơ dự thầu đã nộp đồng thời có thể ảnh hưởng đến đánh giá về đề xuất kỹ thuật.
Quy định mới về hợp đồng tương tự năm 2023
Quy định mới về hợp đồng tương tự năm 2023

Quy định mới được phép bổ sung hợp đồng tương tự

Thông tư 08/2022/TT-BKHĐT ban hành và có hiệu lực từ 01/8/2022 đã thống nhất chung một cách hiểu và thực hiện về vấn đề này tại điểm đ Khoản 2 - Nguyên tắc đánh giá E-HSDT Điều 32 Thông tư 08/2022/TT-BKHĐT như sau:

Trường hợp các hợp đồng mà nhà thầu kê khai, đính kèm trong E-HSDT không đáp ứng yêu cầu của E-HSMT, bên mời thầu yêu cầu nhà thầu làm rõ, bổ sung hợp đồng khác từ hồ sơ năng lực của nhà thầu trên Hệ thống để đáp ứng yêu cầu của E-HSMT trong một khoảng thời gian phù hợp nhưng không ít hơn 03 ngày làm việc. Trường hợp nhà thầu không có hợp đồng đáp ứng yêu cầu của E-HSMT thì nhà thầu bị loại.

Như vậy ta thấy quy định đã nêu rõ nhà thầu được phép bổ sung hợp đồng tương tự để đánh giá năng lực mà không bị loại ngay khi các hợp đồng tương tự đã kê khai, cung cấp không đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu

Mong rằng bài viết phân tích về việc có được bổ sung hợp đồng tương tự trong đấu thầu của DauThau.info sẽ có ích cho các nhà thầu. Trường hợp cần được hỗ trợ cung cấp các giải pháp phần mềm liên quan đến lĩnh vực đấu thầu, vui lòng liên hệ:

Tác giả: Son Vu

Bài viết này của DauThau.info được cấp phép theo giấy phép dữ liệu mở Creative Commons CC-BY (cho phép sử dụng toàn quyền nhưng phải ghi công tác giả, ghi rõ nguồn gốc xuất xứ ban đầu) trừ trường hợp được cấp phép riêng sẽ được ghi rõ trong tài liệu. Sử dụng lại các nguồn từ DauThau.info cần ghi rõ bản quyền!

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Banner dai - thi trac nghiem dau thau
Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Gói thầu số 04: Tư vấn lập thiết kế xây dựng và dự toán phần xây dựng và PCCC
Mã TBMT: IB2400134300-00
Đóng thầu: 17:00 08/06/24
Công bố: 16:49 21/05/24
Mua nguyên liệu nhôm phục vụ sản xuất đợt 1 năm 2024
Mã TBMT: IB2400134185-00
Đóng thầu: 16:00 30/05/24
Công bố: 16:48 21/05/24
May quần áo công tác năm 2024 của Bệnh viện Đa khoa tỉnh Vĩnh Phúc
Mã TBMT: IB2400134261-00
Đóng thầu: 10:00 30/05/24
Công bố: 16:46 21/05/24
Gói thầu số 01: Tư vấn quản lý dự án
Mã TBMT: IB2400131769-00
Đóng thầu: 16:00 08/06/24
Công bố: 16:46 21/05/24
Thống kê
  • 6031 dự án đang đợi nhà thầu
  • 769 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 1484 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 14898 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 28284 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây