Chỉ định thầu rút gọn có cần thư mời chào giá không?

Thứ hai - 23/10/2023 09:35
Trong phạm vi bài viết hôm nay, DauThau.info sẽ trả lời thắc mắc về việc “Chỉ định thầu rút gọn có cần thư mời chào giá không?”. Bên mời thầu, nhà thầu hãy cùng theo dõi để hiểu rõ hơn về vấn đề này nhé!
Chỉ định thầu rút gọn có cần thư mời chào giá không?

Thư mời chào giá là gì?

Thư mời chào giá được các bên mời thầu sử dụng để mời các nhà thầu nộp báo giá cho một dự án, sản phẩm hoặc dịch vụ đang chào thầu. Thư mời chào giá thường chứa thông tin về yêu cầu kỹ thuật, số lượng, tài chính, thời hạn và các yêu cầu khác để nhà cung cấp có thể đưa ra báo giá cho gói thầu của doanh nghiệp.

thư mời chào giá
Thư mời chào giá được bên mời thầu gửi cho nhà thầu để mời chào giá gói thầu

Chỉ định thầu rút gọn là gì?

Chỉ định thầu rút gọn là quá trình lựa chọn nhà thầu trong một dự án xây dựng mà không cần thông qua quá trình đấu thầu hoặc chào giá công khai. Thay vì mời nhiều nhà thầu tham gia, chỉ định thầu rút gọn cho phép bên mời thầu chọn một nhà thầu cụ thể dựa trên các tiêu chí như kinh nghiệm, chất lượng, giá cả. Quyết định chỉ định thầu thường được đưa ra dựa trên lợi ích của dự án và phải tuân thủ các quy định và quy trình pháp lý liên quan.

Chỉ định thầu rút gọn là quá trình lựa chọn nhà thầu trong một dự án xây dựng mà không cần thông qua quá trình đấu thầu hoặc chào giá công khai
Chỉ định thầu rút gọn là quá trình lựa chọn nhà thầu trong một dự án xây dựng mà không cần thông qua quá trình đấu thầu hoặc chào giá công khai

Chỉ định thầu rút gọn có cần thư mời chào giá không?  

Đối với thắc mắc: “Chỉ định thầu rút gọn có cần thư mời chào giá không?” được chuyên gia DauThau.info trả lời như sau:

Theo Anh Sơn Vũ - Chuyên gia đấu thầu của DauThau.info: “Căn cứ theo Điều 56 Nghị định 63/2014/NĐ-CP có quy định về quy trình chỉ định thầu rút gọn như sau:

1. Đối với gói thầu quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu, trừ gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước:

Chủ đầu tư hoặc cơ quan trực tiếp có trách nhiệm quản lý gói thầu xác định và giao cho nhà thầu có năng lực, kinh nghiệm thực hiện ngay gói thầu. Trong vòng 15 ngày kể từ ngày giao thầu, các bên phải hoàn thiện thủ tục chỉ định thầu bao gồm: Chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu trong đó xác định yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được và giá trị tương ứng để thương thảo, hoàn thiện hợp đồng. Trên cơ sở kết quả thương thảo hợp đồng, chủ đầu tư hoặc cơ quan trực tiếp có trách nhiệm quản lý gói thầu phê duyệt kết quả chỉ định thầu và ký kết hợp đồng với nhà thầu được chỉ định thầu. Việc công khai kết quả chỉ định thầu theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 7 và Điểm c Khoản 1 hoặc Điểm b Khoản 2 Điều 8 của Nghị định này.

2. Đối với gói thầu trong hạn mức chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 của Nghị định này:

a) Bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc, dự toán được duyệt để chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu được chủ đầu tư xác định có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Nội dung dự thảo hợp đồng bao gồm các yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được, giá trị tương ứng và các nội dung cần thiết khác;

b) Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu và ký kết hợp đồng;

c) Ký kết hợp đồng:

Hợp đồng ký kết giữa các bên phải phù hợp với quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu, biên bản thương thảo hợp đồng và các tài liệu liên quan khác.”

Như vậy, luật không quy định chỉ định thầu rút gọn phải có thư mời chào giá vì chủ đầu tư hoặc cơ quan trực tiếp có trách nhiệm quản lý gói thầu và giao cho nhà thầu có năng lực, kinh nghiệm thực hiện gói thầu. 

Trên đây là câu trả lời của chuyên gia DauThau.info về thắc mắc “Chỉ định thầu rút gọn có cần thư mời chào giá không?”. Hy vọng những chia sẻ của chúng tôi sẽ giúp quý doanh nghiệp hiểu rõ hơn về vấn đề này. 

Nếu có tình huống đấu thầu thắc mắc cần được hỗ trợ giải đáp, hãy liên hệ ngay với DauThau.info:

Tác giả: Hồ Thị Linh

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Video Huong dan su dung dauthau.info
Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Gói thầu số 02: Mua nhiên liệu Diesel 0.5S
Mã TBMT: IB2400128687-01
Đóng thầu: 09:00 09/06/24
Công bố: 18:06 21/05/24
Thi công xây dựng
Mã TBMT: IB2400132652-00
Đóng thầu: 08:00 29/05/24
Công bố: 18:03 21/05/24
Gói thầu số 01: Mua nhiên liệu xăng ô tô
Mã TBMT: IB2400114556-01
Đóng thầu: 09:00 09/06/24
Công bố: 18:01 21/05/24
Gói thầu: Cung cấp vật tư (bao gồm bảo dưỡng, thay thế, lắp đặt)
Mã TBMT: IB2400117626-01
Đóng thầu: 09:00 25/05/24
Công bố: 17:57 21/05/24
Thi công xây dựng
Mã TBMT: IB2400133144-00
Đóng thầu: 15:00 30/05/24
Công bố: 17:56 21/05/24
Thống kê
  • 6110 dự án đang đợi nhà thầu
  • 772 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 1451 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 14982 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 28397 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây