Bên mời thầu được phép hủy thầu trong những trường hợp nào?

Thứ hai - 25/07/2022 06:06
Trong một số trường hợp bên mời thầu thực hiện hủy thầu điều này gây nên tình trạng hoang mang cho nhiều nhà thầu? Không ít đọc giả thắc mắc và gửi câu hỏi về cho DauThau.info đối với những trường hợp nào mà bên mời thầu được phép thực hiện hủy thầu? Để giải đáp vấn đề thắc mắc này DauThau.info xin đưa ra bài viết sau đây. Theo dõi ngay để có được câu trả lời chính xác nhất nhé.
Bên mời thầu được phép hủy thầu trong những trường hợp nào?

Hủy thầu là gì?

Hủy thầu là biện pháp của người có thẩm quyền, chủ đầu tư và bên mời thầu được dùng để xử lý  các trường hợp hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất không đáp ứng được yêu cầu của hồ sơ mời thầu đưa ra, hay việc thay đổi các mục tiêu, phạm vi đầu tư được ghi sẵn trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu. Ngoài ra, hủy thầu còn là biện pháp áp dụng đối với các hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu hoặc quy định của pháp luật có liên quan và các hành vi vi phạm pháp luật về đấu thầu. 

Những trường hợp nào bên mời thầu được phép hủy thầu?

Vậy những trường hợp nào bên mời thầu được phép hủy thầu? Căn cứ tại Điều 17 Luật đấu thầu năm 2013 có quy định cụ thể về các trường hợp bên mời thầu được phép hủy thầu, cụ thể như sau:

“Điều 17. Các trường hợp hủy thầu

1. Tất cả hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất không đáp ứng được các yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

2. Thay đổi mục tiêu, phạm vi đầu tư đã ghi trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

3. Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu hoặc quy định khác của pháp luật có liên quan dẫn đến nhà thầu, nhà đầu tư được lựa chọn không đáp ứng yêu cầu để thực hiện gói thầu, dự án.

4. Có bằng chứng về việc đưa, nhận, môi giới hối lộ, thông thầu, gian lận, lợi dụng chức vụ, quyền hạn để can thiệp trái pháp luật vào hoạt động đấu thầu dẫn đến làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư.”

Như vậy, theo quy định tại Điều 17 Luật đấu thầu năm 2013 bên mời thầu, chủ đầu tư chỉ có thể hủy thầu khi thuộc một trong các trường hợp trên. 

Trên đây là những trường hợp cụ thể mà bên mời thầu được phép hủy thầu mà DauThau.info đã chia sẻ đến bạn. Hy vọng rằng những thông tin hữu ích trên sẽ giúp ích cho bạn ít nhiều trong quá trình tìm hiểu. Trong quá trình đấu thầu nếu có điều gì thắc mắc cần được giải đáp hãy liên hệ ngay với DauThau.info qua số hotline 0904 634 288 hoặc email: [email protected] để được chuyên gia giải đáp nhanh chóng. 

Tác giả: Hồ Thị Linh

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Thống kê
  • 2506 dự án đang đợi nhà thầu
  • 329 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 681 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 5212 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 11239 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây