Gói thầu hỗn hợp là gì? Những thắc mắc thường gặp khi tham gia gói thầu hỗn hợp

Thứ tư - 23/11/2022 08:04
Khi tham gia đấu thầu, chúng ta sẽ thường gặp những gói thầu hỗn hợp. Nhưng sẽ có nhiều người vẫn chưa hiểu rõ về gói thầu dạng này. Bài viết dưới đây DauThau.info sẽ chia sẻ một số thông tin bổ ích về gói thầu hỗn hợp, mời các bạn cùng theo dõi!
Gói thầu hỗn hợp là gì? Những thắc mắc thường gặp khi tham gia gói thầu hỗn hợp
Gói thầu hỗn hợp là gì? Những thắc mắc thường gặp khi tham gia gói thầu hỗn hợp

Gói thầu hỗn hợp là gì?

Theo quy định tại Khoản 23, Điều 4, Luật Đấu thầu 2013, thì:

Gói thầu hỗn hợp là gói thầu bao gồm thiết kế và cung cấp hàng hóa (EP); thiết kế và xây lắp (EC); cung cấp hàng hóa và xây lắp (PC); thiết kế, cung cấp hàng hóa và xây lắp (EPC); lập dự án, thiết kế, cung cấp hàng hóa và xây lắp (chìa khóa trao tay).

 

Những thắc mắc thường gặp khi tham gia gói thầu hỗn hợp

Dưới đây là một số thắc mắc của nhà thầu gửi về cho DauThau.info khi tham gia đấu thầu gói thầu hỗn hợp. Mời các bạn cùng theo dõi nhé! 


Gói thầu hỗn hợp có được đấu thầu trên Hệ thống đấu thầu mới?

Như DauThau.info đã chia sẻ về Lộ trình áp dụng đấu thầu qua mạng, những gói thầu được tham gia đấu thầu trên Hệ thống đấu thầu mới được quy định tại Khoản 1, Điều 37, Thông tư 08/2022/TT-BKHĐT như sau:

1. Năm 2022:
a) Tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với toàn bộ (100%) gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh thuộc lĩnh vực hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ tư vấn có giá gói thầu không quá 10 tỷ đồng và thuộc lĩnh vực xây lắp có giá gói thầu không quá 20 tỷ đồng, trừ gói thầu hỗn hợp, gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn một túi hồ sơ, hai giai đoạn hai túi hồ sơ;
b) Việc tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng trong năm phải bảo đảm tổng số lượng gói thầu đạt tối thiểu 80% số lượng gói thầu và tối thiểu 70% tổng giá trị gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh, trừ gói thầu hỗn hợp, gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn một túi hồ sơ, hai giai đoạn hai túi hồ sơ;
c) Tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với toàn bộ (100%) gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh sử dụng vốn nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, trừ gói thầu hỗn hợp, gói thầu áp dụng phương thức hai giai đoạn một túi hồ sơ, hai giai đoạn hai túi hồ sơ.

Như vậy: Trong giai đoạn hiện tại, gói thầu hỗn hợp vẫn chưa được tổ chức đấu thầu qua mạng trên Hệ thống đấu thầu mới, nhà thầu và bên mời thầu vẫn tiếp tục thực hiện đấu thầu gói thầu hỗn hợp theo hình thức đấu thầu truyền thống (đấu thầu offline).

đấu thầu gói thầu hỗn hợp
Hình minh họa: Những thắc mắc thường gặp khi tham gia gói thầu hỗn hợp

 

Nhà thầu nào đủ điều kiện tham gia gói thầu hỗn hợp?

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 2, Nghị định 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ về việc hướng dẫn Luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu thì Nhà thầu đủ điều kiện tham gia gói thầu hỗn hợp khí:

Điều 2. Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu
1. Nhà thầu tham dự quan tâm, tham dự sơ tuyển phải đáp ứng quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 6 của Luật Đấu thầu.
2. Nhà thầu tham dự thầu gói thầu hỗn hợp phải độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với nhà thầu lập báo cáo nghiên cứu khả thi, lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật, lập hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công cho gói thầu đó, trừ trường hợp các nội dung công việc này là một phần của gói thầu hỗn hợp.
3. Nhà thầu tư vấn có thể tham gia cung cấp một hoặc nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng một dự án, gói thầu bao gồm: Lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, lập báo cáo nghiên cứu khả thi, lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật, lập hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công, tư vấn giám sát.
….

Như vậy: Nhà thầu khi có nhu cầu tham dự gói thầu hỗn hợp thì cần đáp ứng các điều kiện nêu trên.

 

Gói thầu quy mô nhỏ với gói thầu hỗn hợp có hạn mức tối đa bao nhiêu?

Cũng theo quy định tại Nghị định 63/2014/NĐ-CP, Điều 63 của Nghị định này quy định về hạn mức của gói thầu quy mô nhỏ đối với gói thầu hỗn hợp như sau:

Điều 63. Hạn mức của gói thầu quy mô nhỏ
Gói thầu quy mô nhỏ là gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa có giá trị gói thầu không quá 10 tỷ đồng; gói thầu xây lắp, hỗn hợp có giá trị gói thầu không quá 20 tỷ đồng.
Như vậy: Đối với gói thầu hỗn hợp thì hạn mức gói thầu quy mô nhỏ phải có giá trị gói thầu không quá 20 tỷ đồng.

Trên đây là những chia sẻ của DauThau.info về gói thầu hỗn hợp và những giải đáp liên quan đến quá trình tham dự thầu gói thầu hỗn hợp. Nếu có bất kỳ thắc mắc hoặc có vấn đề liên quan đến hoạt động đấu thầu, bạn có thể liên hệ với DauThau.info qua: 

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Lời chào
Chào Bạn,
Bạn chưa đăng nhập, vui lòng đăng nhập để sử dụng hết các chức năng dành cho thành viên.

Bạn có thể sử dụng tài khoản ở DauThau.info để đăng nhập trên DauThau.Net và ngược lại!

Nếu Bạn chưa có tài khoản thành viên, hãy đăng ký.

Việc này chỉ mất 5 phút và hoàn toàn miễn phí! Tài khoản này của bạn có thể sử dụng chung ở tất cả hệ thống của chúng tôi, bao gồm DauThau.info và DauThau.Net

Tìm kiếm thông tin thầu
Click để tìm kiếm nâng cao
Thống kê
  • 2506 dự án đang đợi nhà thầu
  • 329 TBMT được đăng trong 24 giờ qua
  • 681 KHLCNT được đăng trong 24 giờ qua
  • 5212 TBMT được đăng trong tháng qua
  • 11239 KHLCNT được đăng trong tháng qua
Bạn đã không sử dụng site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây